Dự Chương trình có các đồng chí: Dương Thị Thu Vân – Phó Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy; Nguyễn Thị Phương – Phó Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc (MTTQ) Việt Nam tỉnh; Nguyễn Huy Ngọc – Tỉnh ủy viên, Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Sở Y tế; Trần Minh Tuấn – Phó Giám đốc Sở Lao động Thương binh và Xã hội; Phạm Sơn – Phó Chủ tịch thường trực LĐLĐ tỉnh; Nguyễn Ngọc Hướng – Phó Chủ tịch LĐLĐ tỉnh; Hoàng Thị Minh Thắm – Chủ tịch Công đoàn Ngành Y tế; các đồng chí lãnh đạo các phòng thuộc Ban Dân vận Tỉnh ủy, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh; các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ LĐLĐ tỉnh; lãnh đạo các Phòng nghiệp vụ thuộc Sở Y tế.
![](/Portals/0/image-20240527080840-1.png)
Đồng chí Nguyễn Huy Ngọc – Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Y tế tỉnh phát biểu khai mạc chương trình
![](/Portals/0/image-20240527081107-2.png)
Đồng chí Nguyễn Ngọc Hướng – Phó Chủ tịch LĐLĐ tỉnh phát biểu tại chương trình
Tại các huyện, thành, thị, dự Chương trình có Thường trực huyện, thành, thị ủy; Lãnh đạo UBND huyện, thị, thành; Lãnh đạo Ban Dân vận, Ủy ban MTQ Việt Nam huyện, thị, thành; Lãnh đạo Văn phòng huyện, thành, thị ủy; Văn phòng HĐND - UBND huyện, thành, thị; Lãnh đạo Phòng Y tế, Phòng Lao động Thương binh và Xã hội, Bảo hiểm xã hội huyện, thành, thị; Ban Thường vụ, Ban Chấp hành LĐLĐ các huyện, thành, thị, chủ tịch Công đoàn cơ sở các đơn vị tham gia Chương trình.
![](/Portals/0/image-20240527081123-3.png)
![](/Portals/0/image-20240527081152-4.png)
Toàn cảnh chương trình “Ngày hội chăm sóc sức khỏe đoàn viên, người lao động năm 2024
![](/Portals/0/image-20240527081215-5.png)
![](/Portals/0/image-20240527081311-6.png)
Tại các điểm khám sức khỏe miễn phí, tổ chức Công đoàn tỉnh trao 285 phần quà cho các đoàn, người lao động có hoàn cảnh khó khăn
“Ngày hội chăm sóc sức khỏe đoàn viên, người lao động năm 2024” được triển khai trên phạm vi toàn tỉnh với 15 điểm khám sức khỏe miễn phí cho 2850 đoàn viên, người lao động, ưu tiên đoàn viên, người lao động có hoàn cảnh khó khăn, làm việc trong môi trường độc hại có nguy cơ cao ảnh hưởng đến sức khỏe, bệnh nghề nghiệp.
Tại chương trình, các đoàn viên, người lao động được tư vấn, khám sức khỏe miễn phí bao gồm: Khám lâm sàng (Mạch, nhiệt độ, huyết áp, chỉ số BMI, nghe tim phổi; khám tai – mũi – họng, răng – hàm – mặt, mắt; khám và tư vấn phụ khoa; chụp X – quang tim, phổi thẳng; siêu âm ổ bụng; điện tim; tổng phân tích tế bào máu; xét nghiệm nước tiêu; kiếm tra chức năng gan, thận,…Ngoài việc được chăm sóc sức khỏe miễn phí, mỗi đoàn viên, người lao động được LĐLĐ tỉnh hỗ trợ 200.000 đồng. Tổng kinh phí được LĐLĐ tỉnh và Sở Y tế tỉnh phối hợp thực hiện là 2,1 tỷ đồng. Tại các điểm khám sức khỏe miễn phí, tổ chức Công đoàn tỉnh đã trao 285 phần quà cho các đoàn, người lao động có hoàn cảnh khó khăn.
![](/Portals/0/image-20240527081325-7.png)
![](/Portals/0/image-20240527081422-8.png)
![](/Portals/0/image-20240527081456-9.png)
![](/Portals/0/image-20240527081534-10.png)
![](/Portals/0/image-20240527081605-11.png)
![](/Portals/0/image-20240527081647-12.png)
![](/Portals/0/image-20240527081724-13.png)
![](/Portals/0/image-20240527081753-14.png)
![](/Portals/0/image-20240527081821-15.png)
![](/Portals/0/image-20240527081839-16.png)
![](/Portals/0/image-20240527081904-17.png)
![](/Portals/0/image-20240527082025-18.png)
Một số hình ảnh tại 15 điểm khám sức khỏe miễn phí cho 2850 đoàn viên, người lao động trong “Ngày hội chăm sóc sức khỏe cho đoàn viên, người lao động năm 2024”
“Ngày hội chăm sóc sức khỏe cho đoàn viên, người lao động năm 2024” nhằm đa dạng hóa các hoạt động chăm sóc sức khỏe, bảo vệ sức khỏe, giúp đoàn viên, người lao động được tuyên truyền, cập nhật kiến thức và thụ hưởng các dịch vụ cơ bản về chăm sóc sức khỏe, góp phần nâng cao nguồn nhân lực, đáp ứng yêu cầu sự nghiệp hóa – hiện đại hóa đất nước. Cùng với đó là nâng cao vai trò, trách nhiệm của tổ chức Công đoàn, ngành Y tế trong công tác tuyên truyền, vận động đoàn viên, người lao động chấp hành tốt các chủ trương, chính sách, pháp luật của Đảng, Nhà nước về công tác chăm sóc sức khỏe trong tình hình mới./.
Khánh Ngọc – Thanh Hải