Vừa qua, Bệnh viện Mắt tỉnh Phú Thọ đã phẫu thuật thay thuỷ tinh thể bằng phương pháp Phaco + IOL cho người bệnh khuyết tật bị đục thuỷ tinh thể. Ca phẫu thuật thực hiện thành công đã mang lại ánh sáng cho người bệnh.
Người bệnh N.V.S., 47 tuổi, trú tại xã Hoàng Cương, huyện Thanh Ba, bị liệt tứ chi sau đợt sốt cao từ khi còn nhỏ. Mấy năm gần đây, 2 mắt nhìn mờ dần, sinh hoạt khó khăn. Người bệnh được người nhà động viên và đưa đến Bệnh viện Mắt tỉnh Phú Thọ để thăm khám. Ngay sau khi tiếp nhận, người bệnh được thăm khám, làm các cận lâm sàng cần thiết và chẩn đoán đục thuỷ tinh thể. Người bệnh được chỉ định thay thuỷ tinh thể bằng phương pháp Phaco + IOL. Sau phẫu thuật 01 ngày, người bệnh có thể nhìn rõ, đọc được chữ.
BSCKI. Hoàng Kim Tuyến – Trưởng khoa Kết giác mạc – Chấn thương, Bệnh viện Mắt tỉnh Phú Thọ đang thực hiện phẫu thuật cho người bệnh
BSCKI. Hoàng Kim Tuyến - Trưởng khoa Kết, Giác mạc – Chấn thương -Bệnh viện Mắt tỉnh Phú Thọ cho biết: Người bệnh đến với chúng tôi có hoàn cảnh éo le, liệt tứ chi, 2 mắt nhìn không rõ, chỉ dựa vào người mẹ gần 100 tuổi. Điều đó thôi thúc chúng tôi tìm lại ánh sáng cho người bệnh. Sau phẫu thuật, 2 mắt đã hồi phục tốt. Việc tìm lại ánh sáng cho người bệnh là điều hạnh phúc đối với chúng tôi, đặc biệt với trường hợp của Anh S., một người khuyết tật lại có hoàn cảnh khó khăn.
Bệnh đục thủy tinh thể có nguy cơ gây ra nhiều biến chứng nguy hiểm như: Tăng nhãn áp, teo dây thần kinh mắt, gây vỡ bao và phản ứng viêm màng bồ đào, thậm chí gây mù lòa... Tuyệt đối không chủ quan trước những dấu hiệu khác thường về mắt, bên cạnh đó, nên khám mắt định kỳ sẽ giúp phát hiện kịp thời các bệnh lý hay các nguy cơ mắc bệnh về mắt, từ đó giúp ngăn chặn và tìm được phương pháp điều trị phù hợp, kịp thời./.
Hoàng Oanh