Từ ngày 24 – 27/10/2023, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh phối hợp Bệnh viện Da liễu Trung ương tổ chức khám điều tra dịch tễ bệnh phong tại 04 xã thuộc huyện Phù Ninh, tỉnh Phú Thọ.
Theo thống kê của Bệnh viện Da liễu Trung ương, hiện nay, trên toàn quốc còn khoảng tám ngàn bệnh nhân phong đang quản lý và khoảng 100 bệnh nhân được phát hiện mới mỗi năm. Đây là bệnh truyền nhiễm mạn tính do vi khuẩn Mycobacterium gây ra. Bệnh chủ yếu biểu hiện ở ngoài da và hệ thống thần kinh ngoại biên, nếu không phát hiện sớm và điều trị kịp thời sẽ để lại nhiều biến chứng và di chứng, gây tàn tật vĩnh viễn. Bên cạnh đó, đặc thù của bệnh phong là thời gian ủ bệnh dài, vì vậy vẫn còn nguy cơ bệnh phong tiềm ẩn trong cộng đồng mà chưa được phát hiện.
![](/Portals/0/image-20231110142022-1.jpeg)
Hiện nay trên địa bàn tỉnh Phú Thọ, có tổng số 25 bệnh nhân phong cũ đang được quản lý trong số đó có 19 bệnh nhân có di chứng tàn tật sống rải rác tại 25 xã phường của 9 huyện, thị, thành. Tỉnh Phú Thọ đang gấp rút hoàn thiện các tiêu chí để đạt tiêu chuẩn loại trừ phong tuyến huyện. Một trong những tiêu chí quan trọng là công tác khám điều tra dịch tễ bệnh phong trong toàn dân.
![](/Portals/0/image-20231110142053-2.jpeg)
Trong 4 ngày từ ngày 24 – 27/10/2023, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh đã phối hợp với Bệnh viện Da liễu Trung ương tổ chức khám điều tra dịch tễ bệnh phong tại 04 xã thuộc huyện Phù Ninh, tỉnh Phú Thọ.
![](/Portals/0/image-20231110142120-3.jpeg)
Kết thúc đợt khám, trên 90% dân số thuộc địa bàn 04 xã: Liên Hoa, Bảo Thanh, Phù Ninh, thị trấn Phong Châu của huyện Phù Ninh đã được điều tra, sàng lọc các bệnh ngoài da, qua đó có khoảng 500 người đân đã được các bác sĩ chuyên khoa sâu của Bệnh viện Da liễu Trung ương khám, chẩn đoán bệnh ngoài da và được cấp thuốc miễn phí. Kết thúc đợt khám không phát hiện bệnh nhân phong mới nào. Đây cũng là kết quả làm việc và sự nỗ lực không ngừng của các cán bộ làm công tác chống phong trên địa bàn tỉnh.
![](/Portals/0/image-20231110142136-4.jpeg)
Thông qua khám điều tra dịch tễ bệnh phong giúp tỉnh Phú Thọ nói chung và huyện Phù Ninh nói riêng chủ động trong công tác phòng, chống bệnh phong và nâng cao hiệu quả hoạt động của chương trình phong trên địa bàn tỉnh./.
Như Quỳnh