Trung tâm Y tế huyện Thanh Thủy vừa phẫu thuật thành công tạo hình thân đốt sống bằng bơm Ciment sinh học qua cuống cho người bệnh Đ.V.K, 56 tuổi, trú tại xã Tân Minh, huyện Thanh Sơn, tỉnh Phú Thọ. Dưới sự chuyển giao kỹ thuật của Bệnh viện Hữu Nghị Việt Đức, Trung tâm Y tế huyện Thanh Thủy chính thức triển khai thành công kỹ thuật này.
Người bệnh Đ.V.K vào viện trong tình trạng đau nhức nhiều vùng lưng, tê bì hai chân, hạn chế vận động. Trước đó 2 ngày, người bệnh bị ngã đập vùng lưng xuống nền cứng gây đau nhức nhiều vùng cột sống thắt lưng, hạn chế vận động; khi tình trạng đau tăng lên, được người nhà đưa vào Trung tâm Y tế huyện Thanh Thủy thăm khám.
Sau khi tiếp nhận, ngay lập tức, người bệnh được các bác sỹ khoa Ngoại tổng hợp – Liên chuyên khoa thăm khám, chỉ định các cận lâm sàng. Kết quả chụp cộng hưởng từ, người bệnh có chấn thương cột sống thắt lưng: Xẹp độ I thân đốt sống L1 kèm phù tủy xương; xét nghiệm có tình trạng loãng xương. Sau khi hội chẩn, bác sĩ chỉ định phẫu thuật tạo hình thân đốt sống bằng bơm ciment sinh học qua cuống cho người bệnh; sau 1 giờ ca phẫu thuật thành công. Một ngày sau phẫu thuật, tình trạng sức khỏe người bệnh ổn định, hết đau nhức, hết tê bì hai chân, tự đi lại được, đủ điều kiện xuất viện.
![](/Portals/0/image-20231127083810-1.png)
Người bệnh được các bác sĩ Trung tâm Y tế huyện Thanh Thủy phẫu thuật tạo hình thân đốt sống bằng bơm Cimen sinh học qua cuống
Theo BSCKI Nguyễn Hữu Thanh - Khoa Ngoại TH – Liên CK, tạo hình đốt sống bằng ciment sinh học qua cuống là kỹ thuật dùng ciment sinh học ở dạng bột pha lỏng bơm vào các đốt sống bị tổn thương xương với mục đích dùng ciment sau khi đông cứng sẽ hàn gắn các tổn thương xương vỡ lại với nhau tạo thành khối vững chắc cho đốt sống; người bệnh giảm đau tức thì ngay sau khi bơm ciment vài phút. Kỹ thuật này chỉ cần gây tê tại chỗ cần can thiệp mà không phải gây mê, do đó, người bệnh hoàn toàn tỉnh táo trong thời gian bác sỹ làm phẫu thuật; thời gian phẫu thuật và nằm viện ngắn.
Trung tâm Y tế huyện Thanh Thủy triển khai thành công kỹ thuật này, giúp người bệnh được sử dụng kỹ thuật cao ngay tại huyện nhà, không phải đi xa, giảm chi phí điều trị, giảm quá tải tuyến trên./.
Hồng Hà – Lương Huyền