Ngày 20/2/2024, Trung tâm Y tế huyện Phù Ninh đã kịp thời phẫu thuật cấp cứu thành công trường hợp bệnh nhi bị xoắn tinh hoàn N.X.B (15 tuổi, xã Tiên Du, huyện Phù Ninh) nhập viện trong tình trạng sưng đau đột ngột vùng bìu bên trái. Ngay khi tiếp nhận, các bác sĩ tiến hành thăm khám và siêu âm, kết quả cho thấy bệnh nhi bị xoắn tinh hoàn trái. Rất nhanh chóng bệnh nhi được cấp cứu và phẫu thuật tháo xoắn tinh hoàn kịp thời giúp bảo tồn tinh hoàn. Hiện, sau phẫu thuật, sức khỏe bệnh nhi ổn định, không đau tinh hoàn trái.
BS CKII. Đỗ Xuân Hùng – Trưởng Khoa Ngoại Trung tâm Y tế huyện Phù Ninh, người trực tiếp phẫu thuật cho bệnh nhi cho biết: Xoắn tinh hoàn là 1 bệnh lý tối cấp cứu, việc khám, chẩn đoán và phẫu thuật sớm giúp bảo tồn tinh hoàn cho người bệnh.”
Các bác sĩ đã phẫu thuật cấp cứu kịp thời bệnh nhi 15 tuổi xoắn tinh hoàn
BS CKII. Đỗ Xuân Hùng khuyến cáo: Đau tinh hoàn đột ngột là một biểu hiện của xoắn tinh hoàn nên người bệnh và người nhà người bệnh không được chủ quan. Nếu thấy có dấu hiệu đau tinh hoàn cần phải đến ngay các cơ sở y tế, không tự theo dõi và dùng thuốc tại nhà, nếu để tình trạng xoắn càng lâu thì khả năng bảo tồn tinh hoàn càng thấp, ảnh hưởng rất lớn khả năng sinh sản và tâm lý của người bệnh./.
Thu Trang- Ngọc Quỳnh