Người bệnh bị kéo đâm trúng ngực trái, được đưa vào cấp cứu tại Trung tâm Y tế huyện Cẩm Khê trong tình trạng khó thở, mạch nhanh, huyết áp tụt, được xử trí cấp cứu truyền dịch, thở oxy, siêu âm tim phát hiện có tràn máu màng tim. Nhận định đây là trường hợp bệnh nặng nguy hiểm tính mạng, ngay lập tức, người bệnh được hội chẩn trực tuyến với các bác sĩ khoa Phẫu thuật Tim mạch – Lồng ngực, Bệnh viện Đa khoa tỉnh Phú Thọ. Ngay sau khi hội chẩn, Bệnh viện Đa khoa tỉnh Phú Thọ đã thành lập kíp cấp cứu, gây mê hồi sức và phẫu thuật sẵn sàng tiếp nhận người bệnh.
![](/Portals/0/image-20240523163619-1.jpeg)
Chụp cắt lớp vi tính ngực trước phẫu thuật: Hình ảnh tràn dịch màng tim gây ép tim
Tại Khoa Phẫu thuật Tim mạch – Lồng ngực, Bệnh viện Đa khoa tỉnh Phú Thọ, người bệnh khó thở nhiều, da xanh nhợt, mạch khó bắt, huyết áp 90/60mmHg, vết thương thành ngực trái ngang mức khoang liên sườn 5, kích thước 2cm, tiếng tim mờ. Các bác sĩ chẩn đoán vết thương tim và chỉ định siêu âm cấp cứu tại giường, tiến hành các biện pháp hồi sức và tiến hành phẫu thuật cấp cứu khẩn cấp. Trong phẫu thuật, các bác sĩ thấy trong khoang màng tim có rất nhiều máu đỏ tươi, khoang màng phổi có 400ml dịch máu đỏ, vết thương rách màng tim thấu vào cơ tim ngay sát động mạch vành phải. Các bác sĩ đã lấy máu cục, truyền 1050ml máu, 600ml huyết tương và khâu kín vết thương cơ tim. Sau 2 ngày phẫu thuật, sức khỏe người bệnh đã ổn định và đi lại được.
![](/Portals/0/image-20240523163637-2.jpeg)
Sau phẫu thuật 2 ngày, sức khỏe người bệnh đã ổn định và đi lại được.
Theo BSNT. Dương Xuân Phương – Trưởng khoa Phẫu thuật tim mạch – Lồng ngực, Bệnh viện Đa khoa tỉnh Phú Thọ, vết thương tim là một cấp cứu tối khẩn cấp, các vết thương do vật sắc nhọn xuyên vào lồng ngực thường gây ra các tổn thương nặng nề và có thể gây tử vong nhanh chóng. Việc hội chẩn đưa ra chẩn đoán và áp dụng các biện pháp hồi sức, phẫu thuật kịp thời có vai trò rất quan trọng trong việc cứu sống và cải thiện tiên lượng của người bệnh. Đối với ca bệnh này, nhờ chuyển tuyến kịp thời, ê kíp hồi sức, phẫu thuật, gây mê đã được báo trước để sẵn sàng tiếp đón và cấp cứu người bệnh. Do có sự phối hợp tốt và kịp thời nên người bệnh đã được cứu sống.
Đây là một trong số rất nhiều ca bệnh cần được cấp cứu khẩn cấp đã được Trung tâm Tim mạch – Bệnh viện đa khoa tỉnh Phú Thọ cấp cứu thành công. Nhờ trang bị đầy đủ các trang thiết bị hiện đại, tiên tiến, cùng đội ngũ y bác sĩ có chuyên môn cao trong phẫu thuật tim và mạch máu, đồng thời có sự phối hợp chặt chẽ và liên tục với các Trung tâm Y tế tuyến dưới, luôn sẵn sàng hỗ trợ về chuyên môn và kỹ thuật, phối hợp với các cơ sở y tế trên địa bàn Phú Thọ và các tỉnh lân cận để đảm bảo cấp cứu, điều trị người bệnh một cách hiệu quả nhất./.
Đào Lan- Trương Tĩnh