Cách ngày vào viện 4 ngày, người bệnh xuất hiện tình trạng sưng đau vùng hậu môn, đau ngày càng tăng, ở nhà đã dùng thuốc nhưng không đỡ. Tại Trung tâm Y tế huyện Phù Ninh, sau khi thăm khám, các bác sĩ phát hiện nhiều U sùi mào gà mọc quanh hậu môn, chu vi kích thước to nhỏ khác nhau, người bệnh được chẩn đoán bị sùi mào gà, được chỉ định phẫu thuật cắt bỏ các khối u sùi, lấy mẫu bệnh phẩm làm xét nghiệm. Sau 1 giờ, ca phẫu thuật thành công. Hiện, sức khỏe người bệnh ổn định, không sưng đau vùng hậu môn. Kết quả giải phẫu bệnh cho thấy: u nhú được xác định là Condyloma (bệnh sùi mào gà) có ổ tổn thương loạn sản độ thấp.
![](/Portals/0/image-20240705090258-3.png)
Các bác sĩ phẫu thuật cắt bỏ u nhú vùng hậu môn cho người bệnh
BSCKII. Đỗ Xuân Hùng - Trưởng khoa Ngoại, Trung tâm Y tế huyện Phù Ninh cho biết: Bệnh sùi mào gà là bệnh xã hội phổ biến, lây truyền qua đường tình dục do virut HPV gây nên. Hiện chưa có phương pháp điều trị đặc hiệu, các phương pháp sử dụng thuốc uống, thuốc bôi hay phẫu thuật loại bỏ chỉ hỗ trợ làm giảm các triệu chứng, giảm cảm giác khó chịu do bệnh gây ra. Bệnh sùi mào gà có thể xuất hiện ở cả nam và nữ, khả năng lây lan nhanh chóng đối với những người quan hệ tình dục không an toàn. Do đó, mỗi người trong chúng ta, kể cả nam và nữ đều cần chủ động phòng chống nguy cơ mắc bệnh bằng cách quan hệ tình dục an toàn, vệ sinh cá nhân sạch sẽ, tiêm phòng vắc-xin HPV, khi có các triệu chứng bất thường cần đến ngay cơ sở y tế để được thăm khám, tư vấn và điều trị./.
Thu Trang