Vừa qua, Khoa Phụ sản, Trung tâm Y tế huyện Đoan Hùng phẫu thuật cấp cứu thành công sản phụ bị dây rau thắt nút/ tiền sản giật.
Sản phụ Đ.Q.T, 34 tuổi, xã Hùng Long, huyện Đoan Hùng, tỉnh Phú Thọ mang thai tuần thứ 38, ở nhà thấy thai nhi ít đạp nên được gia đình đưa người bệnh đến Trung tâm Y tế huyện Đoan Hùng thăm khám và điều trị. Ngay sau khi tiếp nhận, các bác sĩ Khoa Phụ sản nhanh chóng tiến hành thăm khám thực hiện các cận lâm sàng cần thiết. Kết quả cho thấy sản phụ mang thai 38 tuần 3 ngày, hình ảnh siêu âm tim thai dao động kém, dây rau thắt nút/tiền sản giật, nếu không nhanh chóng xử lý có thể ảnh hưởng đến sức khỏe và tính mạng của bé. Ngay lập tức, sản phụ được đưa vào phòng phẫu thuật lấy thai.
![](/Portals/0/image-20240710200909-1.png)
Các bác sĩ phẫu thuật cho sản phụ
Sau 1 giờ thực hiện, các bác sĩ đã phẫu thuật thành công, bé trai nặng 2600gram khỏe mạnh, khóc to, da hồng hào, phản xạ tốt. Hiện tại, sức khỏe mẹ và bé ổn định, bé bú tốt, chức năng hô hấp bình thường, dự kiến xuất viện trong vài ngày tới.
Theo BSCKI.Nguyễn Thanh Lam, Trưởng khoa Phụ sản - Trung tâm Y tế huyện Đoan Hùng, dấu hiệu phổ biến nhất của thắt nút dây rau là sự suy giảm hoạt động của thai nhi sau tuần thai thứ 37. Còn nếu thắt nút dây rau xảy ra trong quá trình chuyển dạ, thai nhi cần được giám sát, đo nhịp tim để phát hiện được bất thường của nhịp tim thai. Vì vậy, để đảm bảo an toàn cho cả mẹ và bé, trong thai kỳ sản phụ cần được theo dõi sức khỏe và kiểm tra thăm khám định kỳ. Trong thai kỳ khi có những dấu hiệu như đau bụng, ra nước, máu âm đạo, thai cử động nhiều hay ít hơn bình thường… sản phụ nên đến ngay cơ sở y tế để được khám và xử lý kịp thời.