Ngày 15/7/2024, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Phú Thọ phối hợp Bệnh viện Đa khoa tỉnh Phú Thọ tổ chức tập huấn chuyên môn về giám sát, lấy mẫu xét nghiệm, sàng lọc phát hiện, cách ly, điều trị bạch hầu, xử lí ổ dịch bạch hầu cho cán bộ y tế thuộc Trung tâm y tế các huyện/thành/thị trên địa bàn tỉnh. TTƯT. BSCKII. Nguyễn Trọng Oánh – Bí thư đảng bộ bộ phận, Giám đốc Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh dự và chỉ đạo lớp tập huấn.
Tại lớp tập huấn, các học viên đã được giảng viên của Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh và Bệnh viện Đa khoa tỉnh truyền đạt một số nội dung như: công tác điều tra, giám sát bệnh bạch hầu, kỹ thuật lấy mẫu bệnh phẩm làm xét nghiệm, chẩn đoán và điều trị bệnh bạch hầu. Đồng thời, buổi tập huấn cũng cung cấp những kiến thức liên quan đến tiêm vắc xin phòng dịch bệnh, giúp các cán bộ y tế nắm bắt và triển khai tại địa phương.
![](/Portals/0/image-20240716075801-1.png)
TTƯT. BSCKII. Nguyễn Trọng Oánh – Bí thư đảng bộ bộ phận, Giám đốc Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh phát biểu chỉ đạo tại lớp tập huấn
![](/Portals/0/image-20240716075816-2.png)
Toàn cảnh lớp tập huấn
![](/Portals/0/image-20240716075858-3.png)
![](/Portals/0/image-20240716075914-4.png)
Giảng viên của Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh và Bệnh viện Đa khoa tỉnh truyền đạt các nội dung về giám sát và hướng dẫn chẩn đoán điều trị bệnh bạch hầu
Trước diễn biến phức tạp của bệnh bạch hầu tại một số địa phương, Hội nghị tập huấn nhằm kịp thời nâng cao năng lực chuyên môn cho cán bộ y tế, đảm bảo công tác phòng, chống và điều trị bệnh bạch hầu trên địa bàn tỉnh được thực hiện chủ động, hiệu quả./.
Thu Trang – Trung Hiếu