Dự lớp tập huấn có TS. Nguyễn Giang Long- PGĐ Sở Y tế Phú Thọ- Chủ tịch thường trực Hội đồng Giám định y khoa tỉnh; TS. Hoàng Minh Thúy-Viện trưởng Viện GĐYK, Phó Chủ tịch Hội đồng GĐYK Trung ương I; các giảng viên của Viện Giám định Y khoa, Viện Đào tạo và Nghiên cứu Y Dược Bạch Mai- Bệnh viện Bạch Mai; Ths.BS. Lê Thị Thanh Hường- Giám đốc Trung tâm Giám định y khoa - Phó Chủ tịch thường trực Hội đồng Giám định y khoa tỉnh; các giám định viên đã được bổ nhiệm, các bác sĩ dự kiến quy hoạch bổ nhiệm giám định viên của Hội đồng GĐYK tỉnh Phú Thọ.
![](/Portals/0/image-20240719092018-2.png)
TS. Hoàng Minh Thúy-Viện trưởng Viện GĐYK, Phó Chủ tịch Hội đồng GĐYK Trung ương I giải đáp những khó khăn, vướng mắc trong quá trình thực hiện giám định
![](/Portals/0/image-20240719092001-1.png)
Lớp tập huấn chụp ảnh lưu niệm
Tại lớp tập huấn, các giảng viên của Viện Giám định Y khoa, Viện Đào tạo và Nghiên cứu Y Dược Bạch Mai- Bệnh viện Bạch Mai đã cập nhật kiến thức chuyên môn nghiệp vụ về đại cương Giám định y khoa, quy trình khám giám định y khoa dành cho các giám định viên. Trong đó tập trung đến việc áp dụng văn bản quy phạm pháp luật trong giám định chuyên khoa: Thông tư liên tịch số 28/2013/TTLT-BYT-BLĐTBXH ngày 27/9/2013 của Bộ Y tế, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định tỷ lệ tổn thương cơ thể do thương tích, bệnh, tật và bệnh nghề nghiệp trong khám giám định các chuyên khoa như: tim mạch, răng hàm mặt, tai mũi họng, tâm thần, chuyên khoa ngoại, hô hấp…; Quyết định số 4779/QĐ-BYT ngày 30/12/2023 của Bộ trưởng Bộ Y tế về việc phê duyệt tài liệu Hướng dẫn giám định y khoa bệnh, tật, dị dạng, dị tật có liên quan đến phơi nhiễm với chất độc hóa học/dioxin trên cơ sở tài liệu ban hành kèm theo Quyết định số 3201/QĐ-BYT ngày 29/6/2016 của Bộ Y tế.
Cũng tại lớp tập huấn, các học viên đã sôi nổi thảo luận, chia sẻ những khó khăn, vướng mắc trong quá trình thực hiện giám định về tâm thần, giám định mức độ khuyết tật đối với trẻ em, giám định bệnh hen phế quản, đái tháo đường, tăng huyết áp, các bệnh liên quan đến tai mũi họng…và đều được các giảng viên giải đáp một cách kĩ càng, thấu đáo.
![](/Portals/0/image-20240719092043-3.png)
Toàn cảnh lớp tập huấn
Thông qua buổi tập huấn giúp các giám định viên nắm vững các quy trình giám định y khoa nói chung, giám định đối với từng chuyên khoa nói riêng. Đồng thời cập nhật và áp dụng hệ thống các văn bản quy phạm pháp luật trong quá trình làm việc nhằm hoàn thiện, nâng cao năng lực chuyên môn, cũng như hiệu quả trong công tác giám định của Hội đồng giám định y khoa tỉnh. Kết thúc lớp tập huấn, sau khi hoàn thành bài Post-test khóa học các học viên sẽ được Bệnh viện Bạch Mai cấp chứng chỉ khóa học theo quy định./.
Đào Lan- Thanh Hải