Vừa qua, các bác sĩ Trung tâm Y tế huyện Thanh Sơn vừa thực hiện nội soi thành công lấy dị vật là con ve chó kèm theo ổ trứng nằm sâu trong ống tai trái của bệnh nhi N.M.H, 7 tuổi, xã Giáp Lai, huyện Thanh Sơn.
Bệnh nhi được người nhà đưa vào Trung tâm Y tế huyện Thanh Sơn trong tình trạng ngứa, kèm đau nhiều tai trái khoảng 1 tuần nay. Qua thăm khám và nội soi tai mũi họng, các bác sĩ đã nhanh chóng phát hiện dị vật là một loại ký sinh trùng – ve chó, kích thước khoảng 5x 5 mm, kèm theo ổ trứng nằm sâu trong ống tai trái. Ngay lập tức, bệnh nhi đã được lấy bỏ dị vật ra ngoài, vệ sinh tai. Sau thủ thuật, bệnh nhi thấy dễ chịu, đỡ đau tai và được kê đơn thuốc về theo dõi, điều trị tại nhà.
![](/Portals/0/image-20240111155701-1.png)
Ổ trứng ve chó nằm sâu trong ống tai trái bệnh nhi 7 tuổi qua hình ảnh nội soi tai
Ve chó (bọ chó) là một loại ký sinh trùng nhỏ sống ký sinh ở trên da của vật nuôi. Chúng thường nhai da, hút máu vật chủ để duy trì sự sống và phát triển. Nếu ve chó chui vào tai, mũi mà không phát hiện kịp thời để gắp ra thì ngoài việc hút máu, nó có thể ký sinh trong tai, hoặc bị chết, lâu ngày khiến tai ngoài bị viêm, loét, chảy mủ, thậm chí có thể gây thủng màng nhĩ, ảnh hưởng đến sức nghe của trẻ. Do đó các bậc phụ huynh nên hạn chế cho trẻ em tiếp xúc với chó, mèo. Nếu đã tiếp xúc thì phải vệ sinh tay sạch sẽ, tắm rửa, gội đầu ngay. Đồng thời, thường xuyên vệ sinh môi trường sống. Đối với vật nuôi, nên thường xuyên tắm rửa, vệ sinh sạch sẽ nơi ở của chúng.
Theo BSCKI. Đinh Đại Lâm- Trưởng khoa Chẩn đoán hình ảnh - Thăm dò chức năng - Trung tâm Y tế huyện Thanh Sơn, trong thời gian gần đây, Trung tâm đã tiếp nhận nhiều trường hợp bị côn trùng (gián, rận chó, bọ hung …) chui vào tai, chủ yếu là bị trong lúc ngủ. Khi một trẻ khỏe mạnh bình thường, không sốt, không chảy mũi mà xuất hiện triệu chứng đau, ngứa, chảy dịch ở tai, phụ huynh nên nghĩ đến khả năng tai bé đang bị ký sinh trùng ký sinh, cần đưa đến cơ sở y tế ngay để được thăm khám, xử lý kịp thời, tránh những hậu quả đáng tiếc./.
Đào Lan