Ngày 24/7/2024, Trung tâm Y tế huyện Tân Sơn tổ chức tập huấn chuyên môn về giám sát, lấy mẫu xét nghiệm, chẩn đoán và điều trị bệnh bạch hầu cho cán bộ y tế thuộc Trung tâm và cán bộ 17 trạm y tế các xã trên địa bàn huyện. BSCKI. Bùi Xuân Khánh – Phó Giám đốc Trung tâm dự và chỉ đạo lớp tập huấn.
Tại lớp tập huấn, các học viên đã được cung cấp thông tin về tình hình bệnh bạch hầu hiện nay, trang bị kiến thức về công tác điều tra, giám sát bệnh, khoanh vùn, xử lý ổ dịch bạch hầu, kỹ thuật lấy mẫu bệnh phẩm làm xét nghiệm, chẩn đoán và điều trị bệnh, công tác tiêm vắc xin phòng bệnh bạch hầu.
![](/Portals/0/image-20240726162220-1.png)
Các học viên được truyền đạt kiến thức về giám sát bệnh bạch hầu
![](/Portals/0/image-20240726162237-2.png)
Giảng viên trình bày chuyên đề về lấy mẫu xét nghiệm bệnh bạch hầu tại Hội nghị tập huấn
Hội nghị tập huấn nhằm kịp thời nâng cao năng lực chuyên môn cho cán bộ y tế, đảm bảo công tác phòng, chống bệnh bạch hầu trên địa bàn huyện được thực hiện chủ động, hiệu quả./.
Hiền Nguyễn