Vừa qua, Trung tâm Y tế huyện Cẩm Khê vừa kéo nắn bó bột dưới màn hình tăng sáng cho bệnh nhi N.Q.H, 37 tháng tuổi, huyện Cẩm Khê, tỉnh Phú Thọ bị gãy kín 1/3 giữa 2 xương cẳng chân trái di lệch, gãy đầu trên xương mác trái.
Bệnh nhi N.Q.H vào viện trong tình trạng đau chân, cẳng chân trái biến dạng. Theo lời kể của người nhà, trong khi đang chơi, trẻ bị ngã lọt chân vào khe hở cống thoát nước.
![](/Portals/0/image-20240725145338-1.jpeg)
Hình ảnh xương cẳng chân trước phẫu thuật và sau phẫu thuật
Ngay lập tức, các bác sĩ đã chỉ định làm các cận lâm sàng cần thiết. Kết quả cho thấy hình ảnh gãy kín 1/3 giữa 2 xương cẳng chân trái di lệch, gãy đầu trên xương mác trái, sau hội chẩn, bác sĩ quyết định gây mê, kéo nắn bó bột dưới màn hình tăng sáng cho bệnh nhi.
Dưới sự trợ giúp của kĩ thuật viên xương bột và máy C-arm, các bác sĩ đã thành công đưa xương về vị trí giải phẫu sau 30 phút. Trên phim X - quang xương sau kéo nắn bó bột cho thấy 02 xương cẳng chân trái thẳng trục, gần như không có di lệch, đùi cẳng bàn chân được cố định bằng phương pháp bó bột. Sau phẫu thuật, sức khỏe bệnh nhi ổn định và được ra viện, kê đơn điều trị tại nhà, đồng thời tư vấn cho gia đình cách theo dõi sau bó bột, hẹn lịch tái khám.
Theo BSCKII. Giang Hoài Đức - Trưởng khoa Ngoại tổng hợp, Trung tâm Y tế huyện Cẩm Khê dựa trên tình trạng chấn thương của trẻ, bác sĩ lựa chọn thực hiện kéo nắn bó bột dưới màn hình tăng sáng. Việc hỗ trợ của máy C-arm có nhiều lợi ích, giúp trẻ tránh một cuộc phẫu thuật với vết mổ lớn ảnh hưởng đến thẩm mỹ, vết rạch nhỏ đảm bảo sẹo không quan sát thấy./.
Vân Anh, Nguyễn Quyền