Ngày 13/01/2024, Bệnh viện Y Dược cổ truyền và Phục hồi chức năng tỉnh Phú Thọ phối hợp Trường Đại học Y Dược Hải Phòng tổ chức Hội thảo “Tiếp cận lâm sàng và cận lâm sàng bệnh lý khớp vai”. Dự Hội thảo có: BSCKI Nguyễn Thị Đông - Phó Giám đốc Bệnh viện Y Dược cổ truyền và Phục hồi chức năng tỉnh; TS.BS. Phạm Thành Nguyên - Giám đốc Trung tâm Khảo thí và Quản lý chất lượng Trường Đại học Y Dược Hải Phòng cùng các cộng sự; các bác sĩ, kỹ thuật viên Khoa Y học cổ truyền Bệnh viện Đa khoa tỉnh, Bệnh viện Đa khoa thị xã Phú Thọ, Trung tâm Y tế các huyện/thị/thành và cùng cán bộ y, bác sĩ Bệnh viện Y Dược cổ truyền và Phục hồi chức năng tỉnh.
Tại Hội thảo, các đại biểu đã được cập nhật kiến thức về giải phẫu chức năng khớp vai và nguyên lý cơ bản trong nhận định kết quả MRI khớp vai; thực hành đọc MRI khớp vai trên các ca lâm sàng; điều trị phục hồi chức năng bệnh viêm gân cơ chóp xoay; cập nhật điều trị phục hồi chức năng bệnh đông cứng khớp vai. Trong buổi Hội thảo các đại biểu đã thảo luận tích cực về tiếp cận lâm sàng và cận lâm sàng, từ lý thuyết đến thực tế khi thực hiện nhiệm vụ chuyên môn tại cơ sở y tế. Đồng thời giải đáp thắc mắc, khó khăn trong khám và điều trị.
![](/Portals/0/image-20240115101006-1.png)
TS.BS. Phạm Thành Nguyên - Giám đốc Trung tâm KT&QLCL Trường Đại học Y Dược Hải Phòng phát biểu tại buổi Hội thảo
![](/Portals/0/image-20240115101053-2.png)
Toàn cảnh Hội thảo
![](/Portals/0/image-20240115101113-3.png)
![](/Portals/0/image-20240115101519-4.png)
Hội thảo nhằm giúp đội ngũ y, bác sĩ trên địa bàn tỉnh cập nhật, ứng dụng những kỹ thuật tiến bộ trong chẩn đoán và điều trị bệnh lý khớp vai, từ đó nâng cao chất lượng khám và điều trị, giúp người bệnh được điều trị bệnh hiệu quả ngay tại địa phương./.
Hoàng Oanh