Các bác sĩ Khoa Ngoại tổng hợp, Bệnh viện Đa khoa thị xã Phú Thọ vừa phẫu thuật cấp cứu thành công người bệnh bị u đại tràng biến chứng tắc ruột, có nang gan lớn kèm theo.
Người bệnh Đ.V.H, 71 tuổi, xã Đỗ Sơn, huyện Thanh Ba, tỉnh Phú Thọ nhập viện do đau bụng vùng hố chậu phải, mệt mỏi, ăn kém. Sau khi tiến hành thăm khám và dựa trên kết quả các cận lâm sàng, người bệnh được chẩn đoán: Tắc ruột theo dõi do u đại tràng phải, gan đa nang và chỉ định phẫu thuật cấp cứu.
![](/Portals/0/image-20240220204405-1.png)
Trong quá trình phẫu thuật, các bác sĩ quan sát thấy ổ bụng có ít dịch tiết, các quai ruột giãn căng chứa dịch và hơi. Nguyên nhân xác định là do vùng đại tràng phải gần manh tràng có khối u kích thước 4x5 cm, gây hẹp lòng đại tràng nhưng chưa xâm lấn đến các cơ quan xung quanh, vùng gan phải có 01 nang lớn kích thước khoảng 14x16 cm.
Các bác sĩ đã tiến hành cắt nửa đại tràng phải có u, nạo vét hạch, nối hồi – đại tràng bên-bên, cắt nang gan; lau rửa sạch, đặt dẫn lưu ổ bụng và lấy mẫu bệnh phẩm để làm giải phẫu bệnh.
Ca phẫu thuật thực hiện thành công. Sau phẫu thuật, sức khỏe người bệnh ổn định, vết mổ khô và hiện đã được xuất viện./.
Hiền Nguyễn