Trung tâm Y tế huyện Hạ Hòa vừa tiếp nhận trường hợp người bệnh nữ, 54 tuổi, địa chỉ xã Phương Viên - Hạ Hoà - Phú Thọ sau khi uống thuốc nam ở nhà để chữa bệnh xương khớp thấy đau họng nhiều, nuốt nghẹn, nuốt vướng, không nuốt được nước bọt, họng xuất tiết nhiều đờm dãi. Ngay sau khi tiếp nhận, các bác sĩ đã thăm khám, nội soi Tai - mũi - họng, phát hiện có dị vật nằm ngang gốc lưỡi thanh thiệt của người bệnh. Bác sĩ nhanh chóng tiến hành gắp dị vật, lấy ra được đoạn cành cây, nghi ngờ là cành cây thuốc nam người bệnh đã uống, độ dài khoảng 5cm.
![](/Portals/0/image-20240705103252-1.png)
Hình ảnh dị vật mắc trong họng người bệnh
![](/Portals/0/image-20240705103334-2.png)
Dị vật được lấy ra là cành cây khô dài gần 5cm
Bác sĩ Trương Thị Thu Phương - Phòng khám Tai - Mũi - Họng, TTYT Hạ Hoà cho biết: Hóc dị vật thường gặp cả người lớn và trẻ em. Dị vật khi mắc xuống họng phần đa các trường hợp được lấy bỏ dễ dàng, không để lại biến chứng, tuy nhiên, có những trường hợp đặc biệt nguy hiểm phải được xử trí cấp cứu kịp thời vì dị vật họng có thể gây những biến chứng như: ngạt thở cấp (hay gặp trong dị vật đường thở), áp-xe thành họng, hạ họng thậm chí có thể gây tử vong... Chính vì vậy, người dân cần thận trọng khi uống một số loại thuốc nam từ rễ, lá, cành cây dài; ngay khi có các dấu hiệu nghi ngờ mắc dị vật, người bệnh cần được đưa đến cơ sở y tế có chuyên khoa Tai - mũi - họng gần nhất để được xử trí kịp thời, đúng cách, tránh các biến chứng đáng tiếc có thể xảy ra./.
Thu Trang – Kim Mỵ