Thực hiện Kế hoạch Chương trình Phòng chống bệnh không lây nhiễm và rối loạn sức khỏe tâm thần năm 2024, vừa qua, Bệnh viện Tâm thần tỉnh phối hợp Trung tâm Y huyện Lâm Thao và các trạm y tế trên địa bàn huyện tổ chức khám sàng lọc, tư vấn sức khỏe, lập hồ sơ bệnh án người bệnh rối loạn tâm thần cho người dân trên địa bàn huyện.
Sau 3 ngày, có gần 400 trường hợp được khám; trong đó, có 46 trường hợp phát hiện mắc rối loạn trầm cảm nhẹ được lập hồ sơ bệnh án điều trị, cấp thuốc ngoại trú miễn phí theo liệu trình. Đồng thời, Đoàn đã tư vấn, hướng dẫn gia đình người bệnh cách chăm sóc, phục hồi chức năng cho người bệnh tại gia đình.
![](/Portals/0/image-20240710111304-2.jpeg)
![](/Portals/0/image-20240710111320-3.jpeg)
![](/Portals/0/image-20240710111344-4.jpeg)
![](/Portals/0/image-20240710111226-1.jpeg)
Người dân được các bác sĩ thăm khám miễn phí, tư vấn tận tình; đối với những trường hợp trong diện quản lý được tư vấn, khám, cấp thuốc điều trị ngoại trú miễn phí
Theo BSCKI. Hoàng Công Nguyên - Trưởng Phòng Chỉ đạo tuyến, Bệnh viện Tâm thần Phú Thọ, Chương trình Phòng chống bệnh không lây nhiễm và rối loạn sức khỏe tâm thần được Bệnh viện Tâm thần Phú Thọ duy trì triển khai tại cộng đồng hằng năm, mang tính an sinh xã hội cao. Người bệnh trong diện quản lý được tư vấn, khám, điều trị ngoại trú miễn phí, không phải nằm viện, giảm chi phí đi lại. Qua đó, từng bước nâng cao nhận thức của người dân về sức khỏe tâm thần, đẩy lùi quan niệm mê tín dị đoan về bệnh tâm thần./.
Hồng Hà - Thanh Hải