Trung tâm Y tế huyện Thanh Sơn vừa tiếp nhận người bệnh B.X.L, 62 tuổi, xã Xuân Sơn, huyện Tân Sơn, tỉnh Phú Thọ vào viện trong tình trạng mắc nghẹn vùng cổ, đau họng khi nuốt và xuất hiện cơn ho sặc dữ dội. Theo lời kể của người nhà, người bệnh trước khi vào viện đã ăn sáng cơm với cá, nên nghi ngờ nuốt phải xương cá vào họng.
Sau khi thăm khám, nắm bắt được tình trạng của người bệnh, các bác sĩ khoa Chẩn đoán hình ảnh &Thăm dò chức năng, Trung tâm Y tế huyện Thanh Sơn đã chỉ định thực hiện nội soi tai – mũi – họng để gắp dị vật, nhưng do xương cá nằm mắc tại vị trí hạ họng, hai đầu dị vật đều cắm vào niêm mạc, gây chảy máu nên không thể lấy được dị vật. Ngay sau đó, người bệnh được chỉ định “nội soi tiêu hoá ống mềm” để lấy dị vật bằng kìm sinh thiết.
![](/Portals/0/image-20240710112259-1.jpeg)
Các bác sĩ “nội soi tiêu hoá ống mềm” lấy mảnh xương cá có kích thước gần 20 x 2 mm bằng kìm sinh thiết.
Sau 3 phút, các bác sĩ lấy ra được mảnh xương cá có kích thước gần 20 x 2 mm, người bệnh đã được cầm máu tại vị trí bị tổn thương. Quá trình tiến hành thủ thuật diễn ra an toàn, người bệnh tỉnh táo, hết cảm giác đau buốt ở cổ và được ra về sau 1h theo dõi.
BS. CKI. Đinh Đại Lâm - khoa CĐHA - TDCN, Trung tâm Y tế huyện Thanh Sơn khuyến cáo người dân nên cẩn thận, chú ý khi sinh hoạt ăn uống hằng ngày để tránh xảy ra các trường hợp nuốt phải các dị vật gây ảnh hưởng tới sức khoẻ. Khi có biểu hiện, triệu chứng về sức khoẻ cần đến ngay các cơ sở y tế uy tín gần nhất để kiểm tra và điều trị kịp thời tránh các biến chứng về sau.
Hóc dị vật khi ăn uống là tình huống khá phổ biến và hay gặp nhất là hóc xương cá, xương gà. Đây là những dị vật có đầu sắc nhọn có thể gây tổn thương, chảy máu, nhiễm trùng vùng cổ hoặc đường tiêu hóa. Vì vậy khi nghi ngờ nuốt phải dị vật, người bệnh cần đến khám, điều trị, can thiệp sớm tại các cơ sở y tế, không nên tự điều trị tại nhà, tránh các biến chứng có thể xảy ra./.
Vân Anh, Hoàng Thông