Trong 3 ngày, từ ngày 15-17/5/2024, Tổ chức Y tế thế giới (WHO) tại Việt Nam phối hợp với Bệnh viện Bệnh nhiệt đới Trung ương và Sở Y tế Phú Thọ triển khai tập huấn nâng cao năng lực trong chẩn đoán, theo dõi, điều trị và quản lý bệnh sốt xuất huyết Dengue cho cán bộ ngành y tế tuyến y tế cơ sở và bệnh viện tư nhân trên địa bàn tỉnh.
Dự lớp tập huấn có TS.BS Phạm Ngọc Thạch - Giám đốc Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương, BS. Vũ Quang Hiếu - đại diện Tổ chức Y tế Thế giới tại Việt Nam, TS. Lê Quang Thọ - Phó Giám đốc Sở Y tế Phú Thọ; các giảng viên của Bệnh viện Nhiệt đới Trung ương và các học viên là các cán bộ khoa khám bệnh, khoa truyền nhiễm/ kiểm soát bệnh tật của 13 Trung tâm Y tế huyện, thị, thành, Bệnh viện Đa khoa thị xã Phú Thọ, Bệnh viện Đa khoa tư nhân Hùng Vương và Bệnh viện Đa khoa Việt Đức.
![](/Portals/0/image-20240515155850-1.png)
TS.BS Lê Quang Thọ - PGĐ Sở Y tế Phú Thọ phát biểu tại lớp tập huấn
![](/Portals/0/image-20240515155931-2.png)
Toàn cảnh lớp tập huấn
![](/Portals/0/image-20240515160023-3.png)
![](/Portals/0/image-20240515160104-4.png)
Giảng viên của Bệnh viện Nhiệt đới Trung ương chia sẻ tại lớp tập huấn
Tại lớp tập huấn, các học viên được cập nhật hướng dẫn của Bộ Y tế về phòng chống sốt xuất huyết, dịch tễ học bệnh sốt xuất huyết, bệnh lý học sốt xuất huyết và ứng dụng lâm sàng; triệu chứng lâm sàng và chẩn đoán bệnh sốt xuất huyết; chẩn đoán phân biệt quan trọng của sốt xuất huyết; điều trị sốt xuất huyết và chuyển tuyến bệnh nhân; hướng dẫn điều trị trường hợp sốt xuất huyết có biến chứng nặng; tổ chức đơn vị điều trị sốt xuất huyết và giám sát ca bệnh sốt xuất huyết. Bên cạnh đó, các học viên được thảo luận về các ca bệnh nghiên cứu cụ thể nhằm củng cố các kiến thức đã được giảng viên truyền đạt.
Thông qua lớp tập huấn, các học viên được nâng cao năng lực chẩn đoán sớm, theo dõi, điều trị sốt xuất huyết tại tuyến cơ sở và các bệnh viện tư nhân trên địa bàn tỉnh, từ đó giúp các đơn vị chủ động, sẵn sàng trong hoạt động phòng chống sốt xuất huyết Dengue./.
Vân Anh, Thanh Hải